เรื่อง นิยาย สตอรี่ รวม นิทานอีสป


วันที่เผยแพร่ Thu May 12 2011 16:11:08 GMT+0700 (ICT)
วันที่แก้ไขล่าสุด Thu Jun 02 2011 17:14:00 GMT+0700 (ICT)
 
 
ตอนล่าสุด
สถานะ
จบแล้ว
คนเข้าชม
ครั้ง
Cool
Cool
ติดตาม
คน
เนื้อเรื่อง ตอน ล่าสุด เรื่อง นิยาย นิยายมาใหม่

ไก่ฟ้า กับ สุนัขจิ้งจอกเจ้าเล่ห์

 

 

            สุนัขจิ้งจอกเจ้าเล่ห์ตัวหนึ่งเดินผ่านมาเห็นไก่ฟ้าเกาะอยู่บนกิ่งไม้ข้างทาง

 

            มันอยากจะกินไก่ฟ้าอย่างยิ่ง  จึงคิดหาอุบายแล้วเอ่ยขึ้นว่า

 

       “ ไก่ฟ้าเอ๋ย   ท่านช่างเป็นสัตว์ที่งดงามนัก   ปีกของท่านมีสีสันสดใสหลายสี   ปากก็งดงามไม่เหมือนใคร  อยากรู้จังว่าถ้าท่านหลับตาแล้วยังจะงามอยู่หรือไม่ ”

 

 

       ไก่ฟ้าได้ฟังคำยกยอก็หลงเคลิบเคลิ้ม   รีบหลับตาอวดทันที

 

       สุนัขจิ้งจอกก็รีบฉวยโอกาสนั้นกระโดดงับตัวไก่ฟ้าไว้ได้

 

       เมื่อไก่ฟ้าพลาดท่าแต่ยังมีสติ  จึงเอ่ยขึ้นว่า

 

       “ ท่านสุนัขจิ้งจอกเอ๋ย   ก่อนตายข้าอยากฟังเสียงอันแสนไพเราะของท่านสักครั้งจะได้หรือไม่”

 

       สุนัขจิ้งจอกได้ฟังคำป้อยอก็หลงกล  จึงรีบอ้าปากคำราม  ไก่ฟ้าจึงรีบบินหนีจากไปทันที

 

คติเตือนใจ

 

       คำยกยอปอปั้นทำให้คนหลงเคลิบเคลิ้มจนไม่ระวังตนได้เสมอ

ลำดับชื่อตอนupdateอ่านคอมเม้นต์
1ตอน ชื่อตอน สุนัขจิ้งจอก กับไก่บ้านล่าสุด Wed Jun 01 2011 00:13:00 GMT+0700 (ICT)อ่าน 252
2ตอน ชื่อตอน ลาใจดำล่าสุด Sat May 28 2011 00:11:28 GMT+0700 (ICT)อ่าน 229
3ตอน ชื่อตอน ห่านผู้โง่งมล่าสุด Sun May 29 2011 18:43:33 GMT+0700 (ICT)อ่าน 168
4ตอน ชื่อตอน ม้าพยาบาทล่าสุด Tue May 17 2011 03:40:31 GMT+0700 (ICT)อ่าน 193
5ตอน ชื่อตอน ผึ้งขอพรล่าสุด Sat May 21 2011 22:23:13 GMT+0700 (ICT)อ่าน 681
6ตอน ชื่อตอน นกกระยางได้ใจล่าสุด Fri May 13 2011 18:40:56 GMT+0700 (ICT)อ่าน 306
7ตอน ชื่อตอน ต้นโอ๊กผู้ยิ่งใหญ่ล่าสุด Thu May 19 2011 01:23:16 GMT+0700 (ICT)อ่าน 411
8ตอน ชื่อตอน ค้างคาวเลือกพวกล่าสุด Mon May 16 2011 17:27:02 GMT+0700 (ICT)อ่าน 279
9ตอน ชื่อตอน อูฐกับลิงล่าสุด Fri May 20 2011 00:03:59 GMT+0700 (ICT)อ่าน 244
10ตอน ชื่อตอน ตั๊กแตนผู้หิวโหยล่าสุด Tue May 24 2011 02:00:11 GMT+0700 (ICT)อ่าน 463
11ตอน ชื่อตอน ลูกแกะรู้ทันหมาป่าล่าสุด Tue May 24 2011 23:56:34 GMT+0700 (ICT)อ่าน 237
12ตอน ชื่อตอน แมลงวันหัวเราะล่าสุด Fri Jun 03 2011 00:13:58 GMT+0700 (ICT)อ่าน 247

ความคิดเห็น

แสดงความคิดเห็น

ชอบเรื่องนี้มอบ Cool ให้เลย

ข้อความทีท่านได้อ่านจาก เว็บเพจนี้ เกิดขึ้นจากการเขียนโดยสาธารณชน และ เผยแพร่โดยอัตโนมัติ ผู้ดูแลเว็บไซต์แห่งนี้ ไม่ได้เห็นด้วย และไม่ขอรับผิดชอบ ต่อข้อความใดๆทั้งสิ้น ดังนั้นผู้อ่านทุกท่าน โปรดใช้วิจารณญาณ ในการกลั่นกรองด้วยตนเอง และ ถ้าหากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ ขัดต่อกฎหมาย และ ศีลธรรม กรุณาแจ้งมาที่ webmaster@NiYay.com เพื่อทีมงานจะได้ ดำเนินการในทันที ขอขอบพระคุณ


สงวนลิขสิทธิ์ © 2014 NIYAY.COM